6. การปฏิบัติตัวหลังผ่าตัด?

หนังหุ้มปลายคืออะไร การขลิบคืออะไร ทำไมต้องขลิบ ข้อดีข้อเสียของการขลิบ การเตรียมตัวก่อนผ่าตัด ข้อห้ามต่างๆ
ตอบกลับ
admin
Site Admin

6. การปฏิบัติตัวหลังผ่าตัด?

โพสต์ โดย admin »

1. ส่วนใหญ่หยุดงานแค่วันผ่าตัดก็พอครับ วันต่อไปก็ทำงานได้ตามปกติ
2. ควรหลีกเลี่ยงไม่ให้แผลโดนน้ำในช่วงสัปดาห์แรก ลดความเสี่ยงแผลติดเชื้อครับ
3. ควรหลีกเลี่ยงสิ่งเร้ากระตุ้นให้อวัยวะเพศแข็งตัวบ่อยๆ โดยเฉพาะช่วงสัปดาห์แรกหลังผ่าตัด เพื่อลดความเสี่ยงการเกิดแผลแยกครับ
4. ควรหลีกเลี่ยงการออกกำลังกาย อาจทำให้แผลมีเลือดออก หรือติดเชื้อจากเหงื่อเข้าบาดแผลครับ
5. ระยะเวลาแผลหาย โดยเฉลี่ยคือสัปดาห์แรกแผลเริ่มแห้ง สัปดาห์ที่สองแผลตกสะเก็ด สัปดาห์ที่สามไหมละลายหลุด
6. เริ่มใช้งานเพศสัมพันธ์ควรอย่างน้อยสัปดาห์ที่สามถึงสี่เป็นต้นไปครับ ซึ่งแพทย์จะพิจารณาเป็นรายๆไป เช่น ถ้ามีโรคเบาหวานหรือแผลติดเชื้อก็อาจใช้เวลานานกว่านั้นครับ
ตอบกลับ